NY1TRIP

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 2089|ตอบกลับ: 2

++ วัดเฉลิมพระเกียรติ จ.ลำปาง ++

[คัดลอกลิงก์]

68

109

443

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

เครดิต
443
เพื่อเป็นกำลังใจให้แก่ผู้โพสกรุณากด LIKE ด้วยนะ

ได้ข่าวสถานที่นี้มา เห็นจากในรูป สวยงามมาก เลยต้องเดินทางไปเก็บภาพกันเสียหน่อย

เริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพ มุ่งสู่ลำปาง ใช้เวลาเดินทางประมาณ 7-8 ชม. จึงถึงวัด
เข้าไปตามทางเลยครับ จะพบที่จอดรถ เป็นลานกว้างๆ ซึ่งตรงนี้แหละครับ จะมีรถรับส่งขึ้นข้างบน

ตอนนี้ เป็นระเบียบของทางวัด ไม่สามารถเอารถขึ้นเองได้แล้ว จะต้องไปด้วยรถของทางวัดเท่านั้น
เพราะบางที คนที่เอารถขึ้นไปเอง ไม่ชินกับทาง ทำให้การหลบ เลี่ยงเวลาสวนกัน ทำได้ยากมาก แล้วอันตราย
เพราะถนนค่อนข้างแคบ อาจจะตกผาได้ง่ายๆเลย

นี่ครับ ลานจอรถ

จุดหมายที่จะขึ้นไปคือ ยอดเขาปู้นนนนนนนนน นั่นเอง

เพราะจุดที่สวยงามนั้น อยู่ข้างบนนั้น (ส่วนในตัววัดด่านล่างนี้ เดี๋ยวจะเอามาให้ดูคร่าวๆตอนท้ายนะครับ)

การเดินทางขึ้นไปนั้น จะแบ่งเป็นสองช่วง
ช่วงแรก คือ เอารถมาจอดไว้ที่นี่ แล้วนั่งรถของทางวัดจัดให้ไว้ เดินขึ้นไป
จากนั้น ต้องเดินเท้าต่อไปอีก ประมาณ 5-600 เมตร ไต่เขาชันๆขึ้นไป แต่มีบันไดครับ ผู้เฒ่า ผู้แก่ ยังเดินได้ ไม่ยากลำบากจนเกินไปนักครับ

เอาละครับ หลังจากมาดูหน้างานแล้ว ผมก็จะออกไปที่อื่นก่อน เพราะตอนแรกตั้งใจว่า จะขึ้นไปนอนค้างข้างบน
การขึ้นไปนอนค้าง สามารถทำได้ แต่ต้องขออนุญาตท่านเจ้าอาวาสก่อนนะครับ แล้วก็เตรียมเครื่องนอนให้พร้อม เดินขึ้นไปนอนได้เลยครับผม
แต่ ด้านบนสุดเลย ไม่มีน้ำ ไม่มีไฟนะครับ ห้องน้ำจะมีอยู่ตรงจุดที่ลงรถครับ ทำไว้อย่างดี อ้อ บริเวณบนเขาทั้งหมด สัญญาณโทรศัพท์ชัดเจนดีนะครับ

ด้วยความที่ผม สภาพร่างกายไม่ค่อยจะพร้อม เพิ่งหายไข้มา เลยเลือกที่จะนอนข้างล่างแล้วจะขึ้นไปอีกที กลางดึกน่าจะดีกว่า
เลยทำการนัดรถให้มารับผมขึ้นไปตอนตี 4 เลยกลับออกไปก่อน

68

109

443

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

เครดิต
443
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-4 16:22:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เพื่อเป็นกำลังใจให้แก่ผู้โพสกรุณากด LIKE ด้วยนะ

จากนั้น พวกผมก็ตื่นกันตั้งแต่ ตี 2 เพราะไปหาที่พักเอาที่แถวน้ำพุร้อนแจ้ซ้อนซึ่งห่างออกไปประมาณ 40 นาที
แล้วก็มาขึ้นรถตามนัด ลุงหมื่น ก็ออกมารับตามนัดครับ ส่งเราเป็นที่เรียบร้อยที่เหลือ เราก็ต้องเดินกันขึ้นต่อไป

คลิปเล็กๆน้อยๆในการเดินขึ้นของผมhttps://www.youtube.com/watch?v= ... BMnKXSqdYLpyViEXZFA

เหนื่อยใช้ได้เลยครับ กว่าจะขึ้นไปถึง
แต่ ก็สวยมากครับ ที่นั่น
https://www.youtube.com/watch?v= ... BMnKXSqdYLpyViEXZFA

พอพักหายเหนื่อยหน่อย ก็เริ่มเดินหามุม เดินค่อนข้างลำบากหน่อยนะครับ มันมืด ไฟฉายเป็นของจำเป็นมากๆครับ สำหรับวันนี้

ผมเองก็เหนื่อยๆ งงๆ เลยลองถ่ายดาวหมุนมาก่อนครับ
วิธีถ่ายที่ผมเข้าใจ ก็คือ ผมหาศูนย์กลางการหมุนก่อนเลยครับ
ผมใช้ Google Sky Map หาดาวเหนือก่อน Polalis จริงๆแล้ว จะเหนือหรือใต้ก็ได้นะครับ เป็นศูนย์กลางได้หมด
จากนั้น ตั้งขาตั้งกล้อง ลองเชคดูว่าถ่ายได้ไม๊ พอมุมได้ แสงได้ ก็ตั้ง Interval ถ่ายเลย อย่างน้อยซัก 40 ใบขึ้นไป
ผมใช้ ใบละ 30 วินาทีครับ เกินกว่านั้น จะนานเกินไป Hot Pixel อาจจะมาได้ แล้วยังจะเป็นอันตรายกับเซนเซอร์กล้องด้วย

ผมใช้ F4 S30 ISO 1600 ถ่ายมา 40 เฟรม แต่ผมตั้งเวลาถ่ายผิดพลาดเลยไม่เนียนเท่าที่ควรครับ
จากนั้นเอามารวมด้วย โปรแกรม(ฟรี) Startrails นะครับ

แล้วที่เหลือ ก็เป็นการเดินหามุม นั่งรอแสง อะไรไปเรื่อยเปื่อยครับ

ไม่นานก็ได้เวลาพระอาทิตย์ขึ้นครับ สวยงามดี

จากนั้นก็เดินถ่ายเก็บวิวทั่วๆไปต่อไป

เป็นสถานที่อีกทีนึงครับ ที่น่าขึ้นไปเก็บภาพมากๆ สวยงามจริงๆ ที่นี่

68

109

443

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

เครดิต
443
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-4 16:41:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด

วัดด้านล่าง ก็มีตัวพระธาตุ โบสถ์สวยๆให้เก็บภาพอีกด้วยนะครับ
จากลานจอดรถด้านล่าง มองเห็นยอดเขาลิบๆ

เอาละครับ สำหรับรีวิวนี้ ก็มีเพียงเท่านี้ หวังว่าข้อมูลคงจะพอมีประโชน์กับหลายๆท่านบ้าง
อ้อ ถ้าต้องการจะขึ้นไปถ่ายรูปกลางดึก ผมมีเบอร์โทรศัพท์ลุงหมื่น คนถือกุญแจกั้นประตูของวัดมาให้ครับ ลุงแกเป็นคนเดียว ที่พาขึ้นไปได้ทุกเวลา
ยกเว้นช่วย 6 โมงเช้า - 8 โมงเช้า เพราะต้องไปบิณฑบาตรกับพระครับ

เบอร์ลุงหมื่น 080 672 6175 ครับ ลุงแกบอกว่า นัดแกได้ทุกเวลา แต่ต้อง "ตรงต่อเวลา" นะครับ เพราะแกต้องตื่นมารอน่ะครับ
ใจเขาใจเราครับ การรอคอย ไม่สนุกนักหรอกครับ ยิ่งเป็นเวลานอนด้วยแล้ว โฮ๊ะๆ

ลากันเท่านี้ครับ พบกันใหม่ ทริปหน้าครับผม

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

โหมดเฉพาะข้อความ|โหมดมือถือ|รายชื่อผู้ถูกระงับบัญชี|NY1TRIP  

GMT+7, 2018-12-11 02:23 , Processed in 0.093730 second(s), 26 queries .